Học sinh cấp II có thể điều khiển xe máy 50 phân khối?

18/05/2020

Những chiếc xe máy 50 phân khối đã quá quen thuộc với các bạn học sinh. Mọi người vẫn hay lầm tưởng xe máy 50 là dành cho học sinh. Nhưng học sinh cấp II thật sự có thể điều khiển xe máy 50 phân khối?

Với câu hỏi trên, Việt Thanh đã tìm hiểu và xin đưa ra lời giải đáp như sau.

Sản phẩm gợi ý:

xe máy 50 phân khối

Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông. Theo đó, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe theo quy định Điều 58, Điều 60 Luật này. Và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Cụ thể, Điều 60 Luật GTĐB 2008 quy định về độ tuổi của người lái xe như sau: “Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cc”.

Vậy nên học sinh cấp II – người chưa đủ 16 tuổi không được phép điều khiển xe máy 50 phân khối. Và nếu học sinh cấp II điều khiển xe máy 50 thì đã vi phạm Luật GTĐB. Và có thể bị xử phạt cảnh cáo theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới. Luật quy định: “Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe moto, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe moto hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô”.

xe máy 50 phân khối

Đồng thời hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 800.000Đ – 1.000.000Đ theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016.

Như vậy, các bạn học sinh cấp II chỉ được điều khiển xe đạp điện, xe máy điện chứ chưa đủ điều kiện để lái xe máy 50 phân khối.

Việc một số bậc phụ huynh nghĩ rằng con mình học cấp II đã có thể điều khiển xe máy 50 là hết sức nguy hiểm. Việc này vừa vi phạm pháp luật, vừa gây nguy hiểm cho chính con em mình. Các gia đình nên quan tâm đến vấn đề này hơn. Có thể dành thời gian đưa đón hoặc tạo điều kiện tốt nhất cho con em mình đi học đến đủ độ tuổi chạy xe. Không nên đặt nhẹ vấn đề an toàn liên quan đến tính mạng con người. Bạn có thể lựa chọn xe đạp điện, xe máy điện cho con em mình đến khi đủ tuổi chạy xe máy 50 phân khối.

Trên đây là lời giải đáp về thắc mắc học sinh cấp II có thể điều khiển xe máy 50 phân khối hay không. Chúc bạn lái xe an toàn!

Bạn có thể tham khảo những mẫu xe máy 50cc cho học sinh nữ tại đây.

0903043333
Hotline

Khu vực TP.HCM: 0901.662.888

Khu vực Hà Nội: 0904.99.88.99